Friday, May 24, 2024

BMD इंटरसेप्टर AD-1 क्षेपणास्त्राच्या दुसऱ्या टप्प्याची यशस्वी चाचणी

देशBMD इंटरसेप्टर AD-1 क्षेपणास्त्राच्या दुसऱ्या टप्प्याची यशस्वी चाचणी

भारताने बुधवारी ओडिशातील एपीजे अब्दुल कलाम बेटावरून बॅलिस्टिक मिसाइल डिफेन्स इंटरसेप्टर AD-1 क्षेपणास्त्राच्या दुसऱ्या टप्प्याची यशस्वी चाचणी घेतली. BMD इंटरसेप्टर AD-1 सह सर्व बॅलेस्टिक क्षेपणास्त्र संरक्षण शस्त्र प्रणालीची यशस्वी चाचणी देखील घेण्यात आली. BMD इंटरसेप्टर AD-1 ही लांब पल्ल्याची क्षेपणास्त्र प्रणाली आहे. या क्षेपणास्त्र प्रणालीद्वारे, बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रे आणि लांब अंतरावर असलेल्या शत्रूची लढाऊ विमाने आकाशात खाली पाडता येतील.

संरक्षण मंत्रालयाने दिलेल्या माहितीनुसार, BMD इंटरसेप्टर AD-1 ची दुसऱ्या टप्प्यातील क्षेपणास्त्र प्रणाली मजबूत मोटरद्वारे चालविली जाते. यासोबतच ही बॅलेस्टिक क्षेपणास्त्र प्रणाली स्वदेशी नियंत्रण प्रणाली, नेव्हिगेशन आणि मार्गदर्शन अल्गोरिदमने सुसज्ज आहे. डिफेन्स रिसर्च अँड डेव्हलपमेंट ऑर्गनायझेशन (DRDO) च्या मते, या क्षेपणास्त्र प्रणालीच्या सर्व उप-प्रणालींनी उड्डाण चाचण्यांदरम्यान अपेक्षेप्रमाणे कामगिरी केली आणि याला रडार, टेलीमेट्री आणि इलेक्ट्रो-ऑप्टिकल ट्रॅकिंग स्टेशनसह अनेक श्रेणी सेन्सर्सद्वारे कॅप्चर केलेल्या डेटाद्वारे समर्थित केले गेले. .

भारताने गेल्या महिन्यात ओडिशातील एपीजे अब्दुल कलाम बेटावरून स्वदेशी बनावटीच्या मध्यम पल्ल्याच्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र अग्नी प्राइमची यशस्वी चाचणी घेतली होती. त्यावेळी पहिल्या टप्प्यातील चाचणीदरम्यान मोबाईल लाँचरवरून हलक्या वजनाच्या क्षेपणास्त्राची चाचणी घेण्यात आली होती. घन इंधन असलेल्या क्षेपणास्त्राने चाचणीदरम्यान मिशनच्या सर्व मापदंडांची पूर्तता केली. तिचे सर्व नेव्हिगेशन टेलीमेट्री उपकरणे आणि रडारद्वारे विविध बिंदूंवरून नियंत्रित होते. यापूर्वी, गेल्या वर्षी 18 डिसेंबर रोजी ओडिशातील एपीजे अब्दुल कलाम बेटावरून या क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी घेण्यात आली होती.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles