Friday, May 24, 2024

महिलांसाठी सरकारची नवी सुविधा, प्रसूती विमा दाव्यासाठी ऑनलाईन पोर्टल सुरू

देशमहिलांसाठी सरकारची नवी सुविधा, प्रसूती विमा दाव्यासाठी ऑनलाईन पोर्टल सुरू

कर्मचारी राज्य विमा महामंडळाच्या महिला कर्मचाऱ्यांना मातृत्व लाभ देण्यासाठी शासनाने ऑनलाइन दावा अर्ज आणि पेमेंट सुरू केले आहे. दावा प्रक्रिया सोपी आणि सुलभ करण्यासाठी, मातृत्व लाभ हक्क पोर्टल सुरू करण्यात आले आहे. सरकार अशा महिलांना 26 आठवड्यांच्या उत्पन्नाच्या नुकसानीची भरपाई करण्यासाठी उत्पन्नाच्या 100 टक्के रक्कम देते. ऑनलाइन पोर्टल सुरू झाल्याने महिलांना कार्यालयात चकरा माराव्या लागणार नाहीत. घरी बसून ऑनलाइन दावा दाखल करता येतो.

ESIC द्वारे विमा उतरवलेल्या महिलेला तिच्या मुलाच्या जन्मादरम्यान उत्पन्नाचे नुकसान भरून काढण्यासाठी मातृत्व लाभ म्हणून 26 आठवड्यांसाठी वेतनाच्या 100 टक्के दराने दिले जाते. विभागाच्या आकडेवारीनुसार, 2021-22 या वर्षात एकूण 18.69 लाख महिला लाभार्थ्यांना 37.37 कोटी रुपयांचा मातृत्व लाभ प्रदान करण्यात आला आहे.

कर्मचारी राज्य विमा महामंडळाच्या (ESIC) ‘ऑनलाइन मातृत्व लाभ हक्क’ सुविधेचे उद्घाटन करताना केंद्रीय मंत्री भूपेंद्र यादव म्हणाले की, विमाधारक महिलांचे जीवन सुसह्य करण्यासाठी हा उपक्रम हाती घेण्यात आला आहे. ते म्हणाले की, या पोर्टलमुळे लाभार्थ्यांना लाभ सहज उपलब्ध होणार आहे. या पाऊलामुळे महिला सक्षमीकरणाचे उद्दिष्ट अधिक प्रभावीपणे साकार होण्यास मदत होणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.

ऑनलाइन प्रक्रियेद्वारे, महिला लाभार्थी आता त्यांच्या सोयीनुसार कोठूनही मातृत्व लाभांचा दावा करू शकतात. यापूर्वी लाभार्थ्यांना मातृत्व लाभासाठी संबंधित शाखा कार्यालयात जावे लागत होते, परंतु आता कोणीही या नवीन सेवेचा लाभ घेऊ शकेल. गर्भधारणेच्या शेवटच्या टप्प्यात प्रसूतीनंतर / बंदिस्त किंवा गर्भपाताच्या दुर्दैवी घटनेत आणि पात्रतेच्या अटी पूर्ण करणाऱ्या विशिष्ट आकस्मिक परिस्थितीत विमाधारक महिलांना मातृत्व लाभ रोख लाभाच्या स्वरूपात दिला जातो.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles