Friday, May 24, 2024

दर 11 मिनिटांनी एका महिलेची किंवा मुलीची जिवलग जोडीदार किंवा कुटुंबातील सदस्याकडून हत्या केली जाते: संयुक्त राष्ट्र प्रमुख

दुनियादर 11 मिनिटांनी एका महिलेची किंवा मुलीची जिवलग जोडीदार किंवा कुटुंबातील सदस्याकडून हत्या केली जाते: संयुक्त राष्ट्र प्रमुख

जिवलग जोडीदार किंवा कुटुंबातील सदस्याकडून दर 11 मिनिटांनी एका महिलेची किंवा मुलीची हत्या केली जाते, असे ठामपणे सांगून, संयुक्त राष्ट्र प्रमुख अँटोनियो गुटेरेस यांनी म्हटले आहे की त्यांच्यावरील हिंसाचार हे जगातील सर्वात व्यापक मानवी हक्कांचे उल्लंघन आहे आणि सरकारांना राष्ट्रीय कृती योजना लागू करण्याचे आवाहन केले आहे. जे या संकटाचा सामना करतात. सरचिटणीस गुटेरेस यांनी 25 नोव्हेंबर रोजी साजरा होणाऱ्या ‘महिलांविरुद्धच्या हिंसाचार निर्मूलनासाठी’ आंतरराष्ट्रीय दिनापूर्वी हे भाष्य केले.

“महिला आणि मुलींवरील हिंसाचार हे जगातील सर्वात व्यापक मानवी हक्कांचे उल्लंघन आहे. दर 11 मिनिटांनी, एक स्त्री किंवा मुलगी जिवलग जोडीदार किंवा कुटुंबातील सदस्याकडून मारली जाते आणि आम्हाला माहित आहे की कोविड-19 साथीच्या रोगापासून ते आर्थिक उलथापालथीपर्यंतच्या इतर ताणांमुळे अपरिहार्यपणे आणखी शारीरिक आणि शाब्दिक अत्याचार होतात,” गुटेरेस म्हणाले.

नुकत्याच झालेल्या श्रद्धा वॉकर खून प्रकरणाच्या पार्श्वभूमीवर गुटेरेसची टिप्पणी आली आहे ज्याने भारताला त्याच्या क्रूर तपशीलांनी धक्का दिला आहे.

ते म्हणाले की स्त्रिया आणि मुलींना देखील सर्रासपणे ऑनलाइन हिंसेचा सामना करावा लागतो, ज्यात लैंगिक अत्याचारापासून ते लैंगिक छळ, प्रतिमेचा गैरवापर आणि भक्षकांकडून शोभा वाढवणे.
“अर्ध्या मानवतेला लक्ष्य करणारा हा भेदभाव, हिंसा आणि गैरवर्तन याला मोठी किंमत मोजावी लागते. हे जीवनाच्या सर्व क्षेत्रातील महिला आणि मुलींचा सहभाग मर्यादित करते, त्यांचे मूलभूत अधिकार आणि स्वातंत्र्य नाकारते आणि आपल्या जगाला आवश्यक असलेली समान आर्थिक पुनर्प्राप्ती आणि शाश्वत वाढ रोखते,” तो म्हणाला.

UN प्रमुखांनी सर्वांना स्पष्ट आवाहन केले की “महिला आणि मुलींवरील हिंसाचार इतिहासाच्या पुस्तकांमध्ये सुपुर्द करा,” आता महिला आणि मुलींवरील हिंसाचार संपवणारी परिवर्तनात्मक कारवाई करण्याची वेळ आली आहे.

ते म्हणाले याचा अर्थ सरकारे या संकटाचा सामना करण्यासाठी राष्ट्रीय कृती योजना आखतात, निधी पुरवतात आणि अंमलबजावणी करतात, ज्यात निर्णय घेण्याच्या प्रत्येक टप्प्यावर तळागाळातील आणि नागरी समाज गटांचा समावेश होतो आणि कायद्यांची अंमलबजावणी आणि आदर केला जातो याची खात्री करणे, त्यामुळे वाचलेल्यांना त्यांचे न्याय आणि हक्कांचे अधिकार दिसतात. समर्थन कायम ठेवले.

सरकारांना 2026 पर्यंत महिला हक्क संघटना आणि चळवळींना निधी 50% ने वाढवण्याचे आवाहन करून, गुटेरेस यांनी सर्वांना “महिलांच्या हक्कांच्या समर्थनार्थ आवाज उठवा” आणि “आम्ही सर्व स्त्रीवादी आहोत” असे अभिमानाने घोषित करण्याचे आवाहन केले.

पितृसत्ताक नियमांना आव्हान देणार्‍या सार्वजनिक मोहिमांना पाठिंबा देण्याचे आवाहन केले आणि कुरूपता आणि हिंसाचार नाकारणार्‍या विविध प्रकारच्या पुरुषत्वांना प्रोत्साहन दिले.

या वर्षीची आंतरराष्ट्रीय दिवसाची थीम युनायटेड: अ‍ॅक्टिव्हिझम टू एन्ड व्हायोलन्स अगेन्स्ट वुमन अँड गर्ल्स’ ही आहे, असे नमूद करून गुटेरेस म्हणाले की, याचा अर्थ जगभरातील कार्यकर्त्यांसोबत उभे राहणे आहे जे बदलासाठी आवाहन करत आहेत आणि हिंसाचारातून वाचलेल्यांना पाठिंबा देतात.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles