Friday, May 24, 2024

“घाई का?” निवडणूक आयोगाच्या निवडीवर सर्वोच्च न्यायालय

दिल्ली"घाई का?" निवडणूक आयोगाच्या निवडीवर सर्वोच्च न्यायालय

माजी आयएएस अधिकारी अरुण गोयल यांची निवडणूक आयुक्तपदी ‘सुपर फास्ट’ नियुक्ती करण्याची ‘फाडची घाई’ काय होती, असा सवाल सर्वोच्च न्यायालयाने आज केला आहे.

“कायदा मंत्री निवडलेल्या नावांच्या यादीतून चार नावे घेतात… फाईल 18 नोव्हेंबर रोजी ठेवली होती; त्याच दिवशी हलवली जाते. अगदी पंतप्रधान देखील त्याच दिवशी नाव सुचवतात. आम्हाला नको आहे. कोणताही संघर्ष, पण हे काही घाईत केले आहे का? फाडण्याची घाई काय आहे?” त्यात पुढे म्हटले आहे की, “ही जागा 15 मे रोजी उपलब्ध झाली. मे ते नोव्हेंबरपर्यंत आम्हाला दाखवा की, सरकारवर अतिशय जलद गतीने काय काम केले?” प्रक्रिया “त्याच दिवशी सुरू आणि पूर्ण झाली” असे नमूद केले आहे. “२४ तासांतही प्रक्रिया पूर्ण झाली नाही आणि अधिसूचित करण्यात आले. येथे कोणत्या प्रकारचे मूल्यमापन [केले गेले]… तथापि, आम्ही अरुण गोयल यांच्या क्रेडेन्शियल्सच्या गुणवत्तेवर नाही तर प्रक्रियेवर प्रश्नचिन्ह लावत आहोत.”

कार्मिक विभागाच्या अधिकाऱ्याच्या डेटाबेसमधून चार नावे कशी निवडली गेली याबद्दल विचारणा करताना न्यायालयाने पुढे टिपण्णी केली, “आम्हाला बोथट केले जात आहे. जर ही चारही नावे काळजीपूर्वक निवडली गेली, तर होय पुरुषांप्रमाणे – आम्ही निवड प्रक्रियेशी संबंधित आहोत, “

न्यायमूर्ती केएम जोसेफ यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठाने काल सांगितले की अरुण गोयल यांच्या नियुक्तीमध्ये काही “हंकी पंकी” आहे का हे जाणून घ्यायचे आहे कारण त्यांना नुकतीच स्वेच्छानिवृत्ती देण्यात आली होती आणि लगेचच निवडणूक मंडळावर नियुक्ती करण्यात आली होती.

आज सुनावणी संपल्यानंतर, त्यांनी निवडणूक आयोगाच्या नियुक्त्यांसाठी कॉलेजियमसारखी प्रणाली मागणाऱ्या याचिकांवर आपला आदेश राखून ठेवला.

त्यात नमूद करण्यात आले आहे की, कायद्यानुसार, या पदावर असणार्‍या व्यक्तीचा सहा वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण होईल याची सरकारने खात्री करावी.

न्यायालयाने सांगितले की, कायदा मंत्र्यांनी चार नावांच्या पॅनेलची निवड का केली, जे निर्धारित सहा वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण करणार नाहीत, कारण ते निवडणूक मंडळातून सेवानिवृत्तीचे वय 65 वर्षांचे होणार आहेत, त्यापूर्वी.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles