Monday, June 24, 2024

50 कोटी व्हाट्सएप वापरकर्त्यांचा डेटा लीक

दुनिया50 कोटी व्हाट्सएप वापरकर्त्यांचा डेटा लीक

500 दशलक्ष व्हाट्सएप वापरकर्त्यांचा डेटा लीक झाला, ऑनलाइन विक्रीसाठी आतापर्यंतच्या सर्वात मोठ्या डेटा उल्लंघनांपैकी एकामध्ये, सुमारे 500 दशलक्ष व्हाट्सएप वापरकर्त्यांचे फोन नंबर लीक झाले आहेत आणि ते विक्रीसाठी आहेत. सायबरन्यूजच्या एका अहवालानुसार, एका लोकप्रिय हॅकिंग फोरमवर विक्रीसाठी असलेल्या डेटाबेसमध्ये 84 देशांतील WhatsApp वापरकर्त्यांची खाजगी माहिती आहे.
व्हॉट्सअॅपने हे दावे फेटाळले आहेत. “सायबरन्यूजवर लिहिलेला दावा अप्रमाणित स्क्रीनशॉटवर आधारित आहे. व्हॉट्सअॅपवरून ‘डेटा लीक’ झाल्याचा कोणताही पुरावा नाही,” असे एका प्रवक्त्याने सांगितले.

ज्या व्यक्तीने डेटा विक्रीसाठी ठेवला त्याचा दावा आहे की सेटमध्ये यूएसमधील वापरकर्त्यांचे 32 दशलक्ष रेकॉर्ड आहेत. त्यात इजिप्त, इटली, फ्रान्स, यूके, रशिया आणि भारतातील लाखो वापरकर्ते देखील आहेत. अहवालानुसार, यूएस डेटासेट $7,000 मध्ये उपलब्ध आहे, तर यूकेचा एक $2,500 खर्च येईल.

सायबरन्यूजने सांगितले की जेव्हा त्यांनी विक्रेत्याशी संपर्क साधला तेव्हा त्याने पुरावा म्हणून यूके-आधारित 1,097 क्रमांक सामायिक केले. प्रकाशनाने क्रमांकांची तपासणी केली आणि ते सर्व व्हॉट्सअॅप खात्यांवरून असल्याची पुष्टी केली.

तथापि, हॅकरने डेटा कसा मिळवला हे स्पष्ट केले नाही.

अशी माहिती सहसा सायबर गुन्ह्यांसाठी वापरली जाते जसे की स्मिशिंग आणि विशिंग, या दोन्हीमध्ये वापरकर्त्याला मजकूर संदेश पाठवणे आणि त्यांना लिंकवर क्लिक करण्यास सांगणे समाविष्ट आहे. त्यानंतर वापरकर्त्याला त्यांचे क्रेडिट कार्ड किंवा इतर वैयक्तिक तपशील प्रदान करण्यास सांगितले जाते.

मेटा-मालकीच्या प्लॅटफॉर्मला डेटा उल्लंघनाचा फटका बसण्याची ही पहिलीच घटना नाही. गेल्या वर्षी, भारतातील 6 दशलक्ष रेकॉर्डसह 500 दशलक्ष फेसबुक वापरकर्त्यांचा वैयक्तिक डेटा कथितपणे लीक झाला होता. त्यानंतर लीक झालेल्या डेटामध्ये फोन नंबर आणि इतर तपशीलांचा समावेश होता.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles