Wednesday, May 22, 2024

‘मला स्वातंत्र्य द्या किंवा मला मृत्यू द्या’: कोविड लॉकडाऊनच्या विरोधात चीनमध्ये निदर्शने

दुनिया'मला स्वातंत्र्य द्या किंवा मला मृत्यू द्या': कोविड लॉकडाऊनच्या विरोधात चीनमध्ये निदर्शने

‘मला स्वातंत्र्य द्या किंवा मला मृत्यू द्या’: कोविड लॉकडाऊनच्या विरोधात चीनमध्ये निदर्शने सुरू आहेत, ‘स्टेप डाउन, शी’ नारे देण्यात आले चीनमधील प्रमुख शहरे आणि विद्यापीठांमधील हजारो लोक केवळ सततच्या कोविड चाचण्या आणि लॉकडाऊनपासूनच नव्हे तर कठोर सेन्सॉरशिप आणि जीवनाच्या सर्व पैलूंवर कम्युनिस्ट पक्षाची घट्ट पकड यापासून मुक्त होण्याची मागणी करत अधिकार्‍यांचा निषेध करण्यासाठी रस्त्यावर उतरले आहेत.

आंदोलक चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्या राजीनाम्याचीही मागणी करत आहेत. देशभरात, “स्वातंत्र्य हवे आहे” हे मुख्यतः युवा पिढीच्या नेतृत्वाखालील आंदोलनांच्या ग्राउंडवेलसाठी एक घोषणा बनले आहे. कोविडच्या प्रसाराच्या भीतीमुळे लाखो लोकांना त्यांच्या घरात राहण्यास भाग पाडणार्‍या निर्बंधांविरोधात चीनमध्ये मोठ्या प्रमाणात निदर्शने होत आहेत. मोठ्या प्रमाणावर झालेल्या आंदोलनानंतर अधिकाऱ्यांनी काही ठिकाणी अँटी-कोविड नियम शिथिल केले परंतु सोमवारी कठोर “शून्य-कोविड” धोरण कायम ठेवले. “मला स्वातंत्र्य द्या किंवा मला मरण द्या!” शिनजियांगमध्ये लागलेल्या आगीत किमान 10 लोकांचा मृत्यू झाल्याची दखल घेत राजकीय मोर्चे निघाले म्हणून ऑनलाइन प्रसारित होणाऱ्या व्हिडिओंनुसार अनेक शहरांमध्ये गर्दीने आरडाओरडा केला. ऑनलाइन प्रसारित होणारे व्हिडिओ असे सूचित करतात की चीनच्या कठोर शून्य-कोविड धोरणामुळे सुरुवातीला आपत्कालीन कर्मचार्‍यांना घटनास्थळी जाण्यापासून प्रतिबंधित केले गेले, ज्यामुळे देशभरातील रहिवाशांना राग आला ज्यांनी सीएनएनने नोंदवल्यानुसार, तीन वर्षांपासून वेगवेगळ्या कोविड नियंत्रणांचा सामना केला आहे.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles