Friday, May 24, 2024

बिल्किस बानो सामूहिक बलात्कार प्रकरणी दोषी ठरलेल्या ११ जणांच्या सुटकेला सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान

देशबिल्किस बानो सामूहिक बलात्कार प्रकरणी दोषी ठरलेल्या ११ जणांच्या सुटकेला सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान

2002 च्या गुजरात दंगलीत तिच्यावर झालेल्या सामूहिक बलात्कारप्रकरणी दोषी ठरलेल्या 11 जणांच्या सुटकेला इलकिस बानो यांनी सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान दिले आहे.

गुजरात सरकारने त्यांच्या माफी धोरणांतर्गत त्यांची सुटका करण्याचे आदेश दिल्यानंतर १५ ऑगस्ट रोजी दोषींची सुटका झाली. या निर्णयामुळे अनेकांनी राज्य सरकारच्या निर्णयावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करून देशव्यापी टीका केली.

बुधवारी, सर्वोच्च न्यायालयाने सांगितले की ते या प्रकरणावर सुनावणीसाठी विचार करू. सरन्यायाधीश डी.वाय. चंद्रचूड आणि न्यायमूर्ती पी. एस. नरसिंह यांनी वकील शोभा गुप्ता यांच्या सबमिशनची दखल घेतली की पीडितेनेच माफी आणि दोषींची सुटका करण्यास आव्हान दिले आहे आणि हे प्रकरण सुनावणीसाठी सूचीबद्ध केले जावे.

सामूहिक बलात्कार प्रकरणात बानोच्या कुटुंबातील सात जणांच्या हत्येचाही समावेश आहे. गोध्रा ट्रेन जाळण्याच्या घटनेनंतर उसळलेल्या दंगलीतून पळून जात असताना बानोवर सामूहिक बलात्कार झाला. तिची तीन वर्षांची मुलगी मारल्या गेलेल्या तिच्या कुटुंबातील सात जणांमध्ये होती. गुजरात सरकारने यापूर्वी सर्वोच्च न्यायालयात सादर केलेल्या न्यायालयीन दस्तऐवजांमध्ये असे म्हटले आहे की 11 दोषींच्या सुटकेला गृह मंत्रालयाने दोन आठवड्यांत मान्यता दिली होती. सीबीआय आणि विशेष न्यायालयाने या मंजुरीला विरोध केला होता. गुजरात सरकारने 28 जून रोजी केंद्राची मंजुरी मागितली आणि 11 जुलै रोजी मंजुरी मिळाली, असे प्रतिज्ञापत्रात नमूद केले आहे.

सीबीआयने देखील त्यांच्या सुटकेला विरोध केला होता की केलेला गुन्हा “घृणास्पद, गंभीर आणि गंभीर” आहे आणि म्हणून “त्यांना मुदतीपूर्वी सोडले जाऊ शकत नाही आणि त्यांना कोणतीही उदारता दिली जाऊ शकत नाही”.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles