Sunday, April 21, 2024

धार्मिक अल्पसंख्याकांसाठी सर्वाधिक समावेशक राष्ट्रांच्या यादीत भारत अव्वल, अमेरिका पाचव्या क्रमांकावर: अहवाल

दुनियाधार्मिक अल्पसंख्याकांसाठी सर्वाधिक समावेशक राष्ट्रांच्या यादीत भारत अव्वल, अमेरिका पाचव्या क्रमांकावर: अहवाल

सेंटर फॉर पॉलिसी अॅनालिसिस (सीपीए) ने आपल्या पहिल्या जागतिक अल्पसंख्याक अहवालात धार्मिक अल्पसंख्याकांना वागणूक देणाऱ्या देशांच्या यादीत भारताला सर्वात वरचे स्थान दिले आहे. धार्मिक अल्पसंख्याकांच्या सर्वसमावेशकतेच्या बाबतीत भारताने या यादीत अव्वल स्थान पटकावले आहे.

भारताचे माजी उपराष्ट्रपती व्यंकय्या नायडू यांनी जारी केलेला हा अहवाल मानवी हक्क, अल्पसंख्याक, धार्मिक स्वातंत्र्याची संकल्पना आणि धार्मिक अल्पसंख्याकांची सांस्कृतिक कोंडी, धार्मिक भेदांचे कारण आणि बरेच काही यासंबंधित वैचारिक मुद्द्यांवर आधारित आहे. जागतिक अल्पसंख्याकांच्या अहवालात भारत पहिल्या क्रमांकावर आहे, तर युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिका (यूएसए) चौथ्या स्थानावर आहे. नेपाळ ३९ व्या, तर रशिया ५२ व्या क्रमांकावर आहे. चीन आणि बांगलादेश अनुक्रमे ९० आणि ९९ व्या स्थानावर आहेत. अहवालात पाकिस्तान 104 व्या स्थानावर आहे, तर तालिबानच्या नेतृत्वाखालील अफगाणिस्तान 109 व्या स्थानावर आहे.

एखाद्या भारतीय संस्थेने धार्मिक अल्पसंख्याकांना त्यांच्या वागणुकीच्या आधारावर इतर राष्ट्रांचे मूल्यांकन करण्याची ही पहिलीच वेळ आहे.

“जागतिक अल्पसंख्याक अहवाल अशा समस्यांवरील इतर आंतरराष्ट्रीय अहवालांच्या पावलावर पाऊल ठेवत नाही जे सामान्यत: काही विचित्र घटनांच्या आधारे तयार केले जातात, जे देशातील एकंदर परिस्थिती सादर करत नाहीत,” CPA आपल्या अहवालात दावा करते. “भारताचे अल्पसंख्याक धोरण मॉडेल विविधतेच्या संवर्धनावर लक्ष केंद्रित करते. तथापि, बहुसंख्य आणि अल्पसंख्याक समुदायांमध्ये, विशेषत: मुस्लिमांमधील विविध मुद्द्यांवर वर्गाचे अनेक अहवाल असल्यामुळे, त्याचे अपेक्षित परिणाम होत नाहीत. यासाठी पुनरावलोकनाची आवश्यकता आहे. भारताचे अल्पसंख्याक धोरण आणि भारताला देशातील संघर्षाची परिस्थिती टाळायची असेल तर अल्पसंख्याक धोरणाचे तर्कसंगतीकरण करणे आवश्यक आहे,” दुर्गा नंद झा, कार्यकारी अध्यक्ष, सीपीए म्हणाले.
अल्पसंख्याकांच्या हक्कांच्या घोषणेबाबत प्रत्येक देशाला वार्षिक अल्पसंख्याक हक्क अनुपालन अहवाल सादर करणे अनिवार्य करण्याची शिफारसही या अहवालात संयुक्त राष्ट्रांनी (UN) केली आहे.

“गेल्या अनेक वर्षांपासून भारताला फटकारणार्‍यांच्या टोळीत काही भारतीय सामील झाले आहेत. एक अर्थपूर्ण चर्चा होऊ द्या. पाश्चिमात्य राष्ट्रे उपदेश देतात, पण आपल्याच देशाला भेडसावणाऱ्या परिस्थितीकडे कधीच पाहत नाहीत. एकेकाळी भारताला विश्व म्हणून ओळखले जात होते. गुरू (जागतिक नेते), परंतु आम्ही कधीही कोणत्याही राष्ट्रावर हल्ला केला नाही, ”असे अहवाल जारी करताना नायडू म्हणाले.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles