Tuesday, July 23, 2024

अदानी समूहाने 5,069 कोटी रुपयांच्या बोलीसह 259 हेक्टरच्या मुंबई धारावी पुनर्विकास प्रकल्प जिंकला

महाराष्ट्रअदानी समूहाने 5,069 कोटी रुपयांच्या बोलीसह 259 हेक्टरच्या मुंबई धारावी पुनर्विकास प्रकल्प जिंकला

आशियातील सर्वात मोठी झोपडपट्टी असलेल्या मुंबईतील धारावी झोपडपट्टीचा पुनर्विकास गौतम अदानी यांची कंपनी पूर्ण करणार आहे. अदानी समूहाच्या अदानी रियल्टीने धारावी झोपडपट्टी पुनर्विकास प्रकल्पासाठी इतर सर्व कंपन्यांना मागे टाकत बोली जिंकली आहे.

महाराष्ट्र सरकारने धारावी पुनर्विकास प्रकल्पासाठी प्राप्त झालेल्या निविदा मंगळवारी, २९ नोव्हेंबर रोजी उघडल्या. प्रकल्पाचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी एसव्हीआर श्रीनिवास यांच्या म्हणण्यानुसार, या प्रकल्पासाठी तीन निविदा प्राप्त झाल्या होत्या, त्यापैकी नमन समूहाची एक निविदा बोली साठी पात्र ठरू शकली नाही. यानंतर अदानी रियल्टी आणि डीएलएफच्या बोली उघडण्यात आल्या. गौतम अदानी यांच्या नेतृत्वाखालील अदानी समूहाने या प्रकल्पासाठी डीएलएफच्या बोलीपेक्षा दुप्पट बोली लावली होती. अदानी समूहाची बोली 5,069 कोटी रुपये होती, तर धारावी पुनर्विकासासाठी डीएलएफची बोली 2,025 कोटी रुपये होती. विशेष म्हणजे धारावी झोपडपट्टीचा पुनर्विकास १७ वर्षांत पूर्ण करण्याचे उद्दिष्ट सरकारने ठेवले आहे.

मुंबई धारावीचा पुनर्विकास करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारने तयार केलेल्या आराखड्यानुसार एका कंपनीसोबत करार करून झोपडपट्टी परिसराचे सुशोभीकरण केले जाणार आहे. धारावी पुनर्विकास प्रकल्पामुळे परिसरातील झोपडपट्टीवासीयांना फायदा होणार आहे.

मुंबईच्या विकासासाठी सरकार हे मोठे पाऊल उचलत आहे. या प्रकल्पांतर्गत धारावीतील झोपडपट्ट्यांमध्ये राहणाऱ्या पात्र लोकांना मोफत घरे मिळू शकणार आहेत. जे आवश्यक सुविधांनी सुसज्ज असेल. प्रारंभ प्रमाणपत्र दिल्यानंतर पहिल्या टप्प्याचे काम 7 वर्षांत पूर्ण होणे अपेक्षित आहे. अहवालानुसार, धारावी पुनर्विकास प्रकल्प पूर्ण झाल्यानंतर सुमारे 56,000 लोकांचे पुनर्वसन होणार आहे. या संपूर्ण प्रकल्पाची किंमत 20,000 कोटींहून अधिक आहे. २०१९ मध्येही सरकारने धारावी झोपडपट्टीच्या पुनर्विकासासाठी जागतिक निविदा काढली होती. मात्र नंतर विविध कारणांमुळे ती पुढे ढकलण्यात आली.

ऑक्टोबर महिन्यात पुन्हा निविदा काढण्यात आली. यावेळी तीन परदेशी कंपन्यांसह एकूण 8 कंपन्यांनी या प्रकल्पात रस दाखवला, मात्र तीनच कंपन्यांनी निविदा सादर केल्या. यामध्ये अदानी रियल्टी आणि डीएलएफ व्यतिरिक्त नमन ग्रुपचा समावेश होता.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles