Sunday, April 21, 2024

देशव्यापी निषेधानंतर चीन ‘झिरो-कोविड’ निर्बंध शिथिल करण्याची शक्यता

दुनियादेशव्यापी निषेधानंतर चीन 'झिरो-कोविड' निर्बंध शिथिल करण्याची शक्यता

बीजिंग: लॉकडाऊन संपुष्टात आणण्यासाठी आणि मोठ्या राजकीय स्वातंत्र्याच्या मागणीसाठी देशव्यापी निदर्शने केल्यानंतर, चीनचे सर्वोच्च कोविड अधिकारी आणि अनेक शहरांनी विषाणूंबद्दल देशाच्या कठोर शून्य-सहिष्णुतेच्या दृष्टीकोनात शिथिलता आणण्याचे संकेत दिले आहेत.


चीनच्या शून्य-कोविड धोरणावरचा राग – ज्यामध्ये मोठ्या प्रमाणात लॉकडाउन, सतत चाचणी आणि संक्रमित नसलेल्या लोकांसाठी अलग ठेवणे समाविष्ट आहे – बीजिंग, शांघाय आणि ग्वांगझूसह प्रमुख शहरांमध्ये निषेध व्यक्त केला आहे.
परंतु प्रात्यक्षिकांच्या पार्श्वभूमीवर अधिकार्‍यांनी “क्रॅकडाउन” पुकारले असताना, त्यांनी कट्टर विषाणू धोरणात शिथिलता आणण्याचे काम सुरू असल्याचे संकेतही दिले आहेत.

बुधवारी राष्ट्रीय आरोग्य आयोगात बोलताना उपाध्यक्ष सन चुनलान म्हणाले की, ओमिक्रॉन प्रकार कमकुवत होत आहे आणि लसीकरण दर सुधारत आहेत, असे सरकारी शिन्हुआ वृत्तसंस्थेने म्हटले आहे.

वृद्ध, जे घरून काम करतात, ऑनलाइन शिक्षणात विद्यार्थी आणि शिक्षक आणि इतर जे वारंवार घर सोडत नाहीत त्यांना आता दैनंदिन चाचण्यांमधून सूट देण्यात आली आहे, बीजिंग म्युनिसिपल सरकारचे प्रवक्ते झू हेजियान यांनी बुधवारी सांगितले.

तथापि, बीजिंगच्या रहिवाशांना कॅफे, रेस्टॉरंट आणि शॉपिंग मॉल्ससारख्या सार्वजनिक ठिकाणी प्रवेश करण्यासाठी 48 तासांच्या आत नकारात्मक कोविड चाचणी घेणे आवश्यक आहे.

आणि सरकारी मालकीच्या सदर्न मेट्रोपोलिस डेलीने गुरुवारी दिलेल्या अहवालात म्हटले आहे की बीजिंग आणि ग्वांगझूमधील स्थानिक अधिकारी काही सकारात्मक कोविड प्रकरणांना सरकारी सुविधांऐवजी घरी अलग ठेवण्याची परवानगी देण्याची योजना आखत आहेत.

अहवाल नंतर हटविला गेला आणि त्या शहरांमधील स्थानिक प्राधिकरणांकडून पुष्टीकरणासाठी एएफपी विनंत्या अनुत्तरीत राहिल्या.

  • ‘कोविड सह जगणे’
    दक्षिणी मॅन्युफॅक्चरिंग हब ग्वांगझू – पोलिस आणि आंदोलकांमध्ये मंगळवारी रात्रीच्या नाट्यमय चकमकीचे ठिकाण – वृद्ध आणि लहान मुलांसह ज्यांना वारंवार घर सोडण्याची गरज नाही अशा लोकांसाठी दैनंदिन वस्तुमान चाचणी समाप्त करण्याची घोषणा केली.

गुरुवारी, हायझू जिल्हा, जिथे अलीकडील निषेध झाला, त्याने एक पाऊल पुढे टाकले आणि सांगितले की केवळ वैद्यकीय कर्मचारी, फार्मासिस्ट, स्वच्छता आणि वितरण कर्मचार्‍यांसह काही विशिष्ट क्षेत्रातील लोकांना दैनंदिन चाचण्या आवश्यक आहेत.

आदल्या दिवशी अधिका-यांनी देखील विक्रमी विषाणूची प्रकरणे पाहिल्यानंतरही, हैझूसह त्याच्या सर्व 11 जिल्ह्यांमध्ये वेगवेगळ्या प्रमाणात निर्बंध कमी करून आठवडाभराचा लॉकडाऊन अंशतः उचलला.
चोंगकिंगच्या मध्यवर्ती शहराने बुधवारी असेही सांगितले की कोविड प्रकरणांच्या जवळच्या संपर्कात ज्यांनी काही अटी पूर्ण केल्या आहेत त्यांना घरी अलग ठेवण्याची परवानगी दिली जाईल – नियमांपासून दूर राहणे ज्यामुळे त्यांना केंद्रीय अलगाव सुविधांमध्ये पाठवणे आवश्यक होते.

एएनझेड संशोधन विश्लेषकांनी सांगितले की, सनची टिप्पणी – तसेच स्थानिक प्राधिकरणांद्वारे नियमांमध्ये शिथिलता – “चीन त्याच्या कठोर शून्य-कोविड धोरणाच्या समाप्तीचा विचार करू लागल्याचे संकेत देऊ शकते.”

“आमचा विश्वास आहे की चिनी अधिकारी ‘कोविडसह राहण्याच्या’ भूमिकेकडे वळत आहेत, जे नवीन नियमांमध्ये प्रतिबिंबित होते जे लोकांना अलग ठेवण्याच्या सुविधांकडे नेण्याऐवजी ‘होम आयसोलेशन’ करण्याची परवानगी देते.”

देशात गुरुवारी 35,800 देशांतर्गत कोविड प्रकरणे नोंदवली गेली, त्यापैकी बहुतेक लक्षणे नसलेले.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles