Monday, May 20, 2024

भारताने मायक्रोसॉफ्टचे सत्या नाडेला आणि गुगलचे सुंदर पिचाई यांना पद्मभूषण देऊन सन्मानित केले

दुनियाभारताने मायक्रोसॉफ्टचे सत्या नाडेला आणि गुगलचे सुंदर पिचाई यांना पद्मभूषण देऊन सन्मानित केले

मंगळवारी ७३ व्या प्रजासत्ताक दिनाच्या पूर्वसंध्येला मायक्रोसॉफ्टचे अध्यक्ष आणि सीईओ सत्या नडेला आणि अल्फाबेट आणि गुगलचे सीईओ सुंदर पिचाई यांना सरकारने पद्मभूषण पुरस्काराने सन्मानित केले. टाटा सन्सचे अध्यक्ष नटराजन चंद्रशेखरन आणि भारतातील दोन सर्वात मोठ्या कोविड-19 लस निर्मात्यांचे प्रमुख – सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया (SII) चे सायरस पूनावाला आणि कृष्णा एला आणि भारत बायोटेकच्या सुचित्रा एला यांनाही हा पुरस्कार देण्यात आला. पद्मभूषण हा भारतरत्न आणि पद्मविभूषण यांच्या पाठोपाठ भारताचा तिसरा सर्वोच्च नागरी पुरस्कार आहे.

दरवर्षी प्रजासत्ताक दिनाच्या पूर्वसंध्येला जाहीर केलेले, हे पुरस्कार कला, सामाजिक कार्य, सार्वजनिक व्यवहार, विज्ञान आणि अभियांत्रिकी, व्यापार आणि उद्योग, औषध, साहित्य आणि शिक्षण, क्रीडा आणि नागरी सेवा यातील अपवादात्मक आणि विशिष्ट सेवेसाठी आहेत.
मायक्रोसॉफ्ट आणि अल्फाबेट या जगातील मार्केट कॅपिटलायझेशनच्या आधारे पहिल्या पाच कंपन्यांमध्ये आहेत. हैदराबादमध्ये जन्मलेल्या नाडेला, 54, फेब्रुवारी 2014 मध्ये मायक्रोसॉफ्टचे सीईओ म्हणून नियुक्त केले गेले, त्यांनी यशस्वीरित्या कंपनीला तंत्रज्ञान-युगातील पॉवरहाऊस म्हणून पुनर्संचयित केले आहे जे बाजार मूल्यात Apple च्या अगदी मागे आहे.
बिझ आणि व्यापार श्रेणीतील पद्मश्री चेन्नईत जन्मलेले पिचाई, 49, सहसंस्थापक लॅरी पेज आणि सर्गे ब्रिन यांनी डिसेंबर 2019 मध्ये त्यांच्या नेतृत्वाच्या भूमिकेतून माघार घेण्याचा निर्णय घेतल्यानंतर अल्फाबेटचे मार्गदर्शन करत आहेत. अल्फाबेट ही जगातील चौथी सर्वात मौल्यवान कंपनी आहे.

चंद्रशेखरन हे टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस (TCS) चे चेअरमन देखील आहेत, जे रिलायन्स इंडस्ट्रीज लिमिटेड (RIL) च्या मागे मार्केट कॅपमध्ये भारतातील दुसरी सर्वात मोठी कंपनी आहे. त्यांच्या देखरेखीखाली टाटा समूहाने एअर इंडियाचे अधिग्रहण केले आहे.

सुंदर पिचाई आणि सत्या नडेला यांना व्यापार आणि उद्योग श्रेणीत पद्मभूषण पुरस्कार मिळाला आहे

व्यापार आणि उद्योग श्रेणीतील पद्म पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आलेल्या इतरांमध्ये टाटा सन्सचे अध्यक्ष एन चंद्रशेखरन, भारत बायोटेकचे कृष्णा आणि सुचित्रा एला आणि सीरम इन्स्टिट्यूटचे सायरस पूनावाला यांचा समावेश आहे.

यावर्षी राष्ट्रपतींनी 128 पद्म पुरस्कार – 4 पद्मविभूषण, 17 पद्मभूषण आणि 107 पद्मश्री पुरस्कार प्रदान करण्यास मान्यता दिली आहे.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles