Monday, June 5, 2023

“मी गर्वाने सांगतो, हो मी ब्राह्मण आहे”: मनोज मुनताशीर

देश"मी गर्वाने सांगतो, हो मी ब्राह्मण आहे": मनोज मुनताशीर

लेखक आणि गीतकार मनोज मुनताशीर यांनी अलीकडेच जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठाच्या भिंतींवर लावलेल्या ब्राह्मणविरोधी घोषणांचा निषेध करणारा एक व्हिडिओ प्रसिद्ध केला आहे ज्यात मोठ्या प्रमाणात रांग निर्माण झाली आहे.

मनोज मुनताशीर यांनी त्यांच्या व्हिडिओमध्ये म्हटले आहे की, ब्राह्मणांना सर्वत्र ‘लोभी आणि दुष्ट’ असे चित्रित केले जात असल्याने हा एक स्टिरियोटाइप आहे. आपण कोणत्याही राजकीय पक्षाचा भाग नसल्याचे स्पष्ट करून, कलाकाराने सांगितले की व्हिडिओचा उद्देश ब्राह्मणांबद्दल सत्य सांगणे हा आहे.

जेएनयूमध्ये ब्राह्मणविरोधी घोषणा दिल्यानंतर, मनोज मुनताशीर यांनी आता एक छोटा व्हिडिओ शेअर केला आहे आणि पृथ्वीवरील ब्राह्मणांच्या योगदानाचे महत्त्व स्पष्ट केले आहे. ब्राह्मणांनी आपली संस्कृती आणि हस्तलिखिते कशी जतन केली आहेत यावर गीतकार मनोज मुंतशीर यांनी त्यांचा व्हिडिओ बनवला आहे. यावेळीही त्यांनी बरेच काही सांगितले आहे. या व्हिडिओमध्ये ब्राह्मणांचे महत्त्व स्पष्ट करताना त्यांनी म्हटले आहे की, प्राचीन काळी क्षत्रियांना शस्त्र आणि शास्त्र शिकवण्याची जबाबदारी फक्त ब्राह्मणांकडेच होती. त्यात ते म्हणतात की ते फक्त ब्राह्मण होते, जे राजांना ज्ञान देऊन महान होत होते. दधी ऋषींनीही समाजहितासाठी आपल्या अस्थी दान केल्या आहेत.

यात त्यांनी असेही म्हटले आहे की, ते ब्राह्मण होते, ज्याने एका वंचित वनवासीला सम्राट बनवले आणि अखंड भारताची स्थापना केली, पण खेदाची गोष्ट म्हणजे आज त्यावर कोणी बोलत नाही. गीतकार मनोज मुंतशीर शुक्ला यांचा हा व्हिडिओ ट्विटरवर शेअर केल्यानंतर अनेकांनी त्यांच्या प्रतिक्रिया देत त्यांना पाठिंबा दिला आहे.
मात्र, ब्राह्मण छोडो भारताच्या घोषणांनंतर अनेक संघटनांनी या प्रकरणाची निष्पक्ष चौकशी करून या घोषणा देणाऱ्यांवर कारवाई करावी, अशी मागणी केली आहे.

स्कूल ऑफ इंटरनॅशनल स्टडीज II च्या इमारतीच्या भिंतींची ब्राह्मण आणि बनिया समाजाच्या विरोधात घोषणा देऊन तोडफोड करण्यात आल्याचा दावा विद्यार्थ्यांनी केला आहे. भिंतींवर काही घोषणा होत्या “ब्राह्मण कॅम्पस सोडा,” “रक्त होईल,” “ब्राह्मण भारत छोडो,” आणि “ब्राह्मण-बनिया, आम्ही तुमच्यासाठी येत आहोत! आम्ही सूड घेऊ. पीटीआयला ही माहिती दिली.

Check out our other content

Check out other tags:

Most Popular Articles